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==‘Sababu kupungua sangara *

vawekwa wazi

iIa
a
/a
D

3 chakula

ma
skiwa
(0po

ka-
jmudu
uzalisha

ndia
150
vali
eaya
wa
3,000,

a
na kwa
ity"
induzi
13.

mi wa
natoa
a .
em-

Ziwa Victoria

Crrrtebeeaay

Na Romana Mallya, DODOMA -

AZIRI wa Mifugo
na Uvuvi, Mashim-
ba Ndaki, amese-
ma kupungua kwa
uvuvi katika Ziwa Victoria husu-
sani samaki aina ya sangara ku-
natokana na sababu mbalimbali,
kubwa ikiwa ni uvuvi haramu.
Aliyasema hayo juzi wakati
akijjibu hoja mbalimbali za
wabunge zilizotolewa baada ya
wizara yake kuwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi kwa
mwaka wa fedha 2022/23.
Waziri huyo alisema hali ya
upatikanaji wa sangara ni mbaya

ziwani huko na mkakati wao

ni kudhibiti ‘uvuvi haramu, ak-
ibainisha kuwa tangu mwaka uli-
opita wamekuwa wakishirikisha
wadau wote wa uvuvi.

“Ni kweli tumefanya operesh-
eni kubwa, kufanya operesheni
peke yake tumegundua kwamba

haitoshi, tukaona ni vizuri tush-
irikishe wadau wote kuanzia wa-
vuvi wanaovua kwenye maziwa
na bahari.

“Kushirikisha serikali za mi-
taa, halmashauri na mikoa zi-
husike moja kwa moja kwenye
masuala haya ya kudhibiti uvuvi
haramu kwa sababu serikali ni
moja, huwezi kuwa na serikali
inayotoka Dodoma kwenda ku-
dhibiti uvuvi haramu Bunda au
Rorya,” alisema.

Waziri Ndaki alisema mkakati
wao kwa sasa ni serikali nzima
kuwa shirikishi na wadau nao
wahusike ili wadhibiti hilo. °

Alisema wanafahamu samaki

-ni rasilimali inayomsaidia kila
-Mtanzania. na wakisaidia - leo

halafu kesho wasifanye hivyo, ni
bahati mbaya. .
Alisema wanaendelea kutoa
elimu ya uvuvi endelevu -kwa
wavuvi na kufanya maboresho
ya kanuni ili wadhibiti sawasawa

suala hilo.

Kuhusu viwanda vilivyofung-
wa, alisema siyo lazima vifung-
we kwa sababu sangara hawapo,
bali vipo vilivyofungwa kwa
matatizo ya uongozi na uende-
shaji. “Siyo sawa kusema viwan-
da vimefungwa kwa sababu san-

‘gara walikuwa kidogo,” Waziri

Ndaki alitoa angalizo.

~Awali, akichangia bajeti hiyo,
Mbunge wa Viti Maalum, Mar-
iam Ditopile, alisema hali ya
upatikanaji wa samaki aina ya
sangara katika. Ziwa Victoria ni
mbaya na hafahamu kama kwe-
nye vipaumbele vya wizara hiyo
wameliona hilo.

“Kwanini ninasema  hali
mbaya, sangara ni bidhaa katika
soko la samaki la duniani, Ulaya
ndiyo soko kubwa ambalo zaidi
ya asilimia 70 ya mazio ya sa-
maki yanayotoka Afrika yanak-
wenda huko.

“Mwaka 2014/15 -Tanzania

tulikuwa tunatoa tani zaidi ya
45,000 za minofu ya sangara na
mazao yake lakini mwaka 2021
tumetoa tani 14,000 tu, lakini vi-
wanda vyetu vimekuwapo mwa-
ka 2014/15 tulikuwa tunaajiri
zaidi vijana 12,000 kwenye
sekta hii. Akiendelea kujibu hoja
mbalimbali, Waziri Ndaki pia
alizungumzia leseni za uvuvi wa
bahari kuu, akisema kuwa kwa

mujibu wa kanuni ya usimamizi *-:-

na uendelezaji wa uvuvi wa ba-
hari kuu ya mwaka 2021, bei za
leseni za uvuvi eneo hilo kwa
meli za Kitanzania zilipunguzwa
kati ya asilimia 70 hadi asilimia
86 kulinganishwa na za leseni
kwa meli za kigeni. -

Waziri Ndaki alisema wana
mpango wa kutoa boti 320 am-
bazo zitakuwa na upekee, ndani
yake zikikuwa na vifaa mbalim-
bali ikiwamo GPS, vifaa vya uba-

- ridi, ‘fishing finder’ zitakuwa na
- uwezo wa kubeba tani 1.5.
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a kudhibiti~
ufugaji kuku katika vizimba |

B Yasisitiza ufugaji huria kwa ustawi wa kuku

Hadi

kufikia

Aprili 2022,
asilimia 88
ya kampuni
zZilizotoa
ahadiya
matumizi

ya mayai
ambayo
hutagwa na
kwa kutumia
ufugaiji huria
wa kuku,
Zzimetimizwa
matakwa
hayo.
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NA MWANDISHI WETU

ATIKA kipindi cha
mwaka 2020 hadi 2022,
kumekuwepo makubaliano

ya kisera ya kukomesha
ukatili dhidi ya kuku na kitiwa saini
zaidi ya mashirika 500 duniani
ambapo Bara la Afrika yapo
mashirika 15 ambayo yamekubali
ukomeshaji wa ukatili dhidi ya
kuku.

Aidha, zaidi ya mashirika 2,300
ya chakula dunia yamepitisha sera
zaustawiwa kukuambazohuondoa
vizimba vinavyotumika kufuga
kuku wanaotaga mayai ambapo
kampuni 982 zimekamilisha kwa
ufanisi ufugaji kuku wa mayai
matumizi ya vizimba vya betri,

Hadi kufikia Aprili 2022, asilimia
88 ya kampuni zlizotoa ahadi
ya matumizi ya mayai ambayo
hutagwa na kwa kutumia ufugaji
huria wa kuku, zimetimizwa
matakwa hayo.

Il kuhakikisha mkakati huo
unafikiwa, Mei 16, 2022 Shirika
linalotetea haki za wanyama Open
Wing Alliance (OWA) ilizindua ripoti

*ya ufugaji huru ya mwaka 2022.

Ripoti hiyo ya pili iligusia
uzalishaji mayal yatokanayo na
ufugaji huria wa kuku ambapo

ripoti hiyo inatoa fursa kwa kila
kundi na umma kuelewa kwamba
kampuni nyingi zinatimiza ahadi
zao za ustawi wa wanyama, lakini
kuna baadhi ya kampuni ambazo
zinarudi nyuma linapokuja suala
la maendeleo, uwazi katika haki za
wanyama.

Muungano wa The Open
Wing Alliance duniani, umekuwa
ukifanya kazi bila kuchoka
kuhakikisha kunakomeshwa
matumizi ya kikatili ya kuwafungia
kuku wanaotaga mayai kisha
kuingizwa katika mfumo wa
chakula hasa viwandani.

Muungano huo unahusisha
zaidi ya mashirika 80 kutoka nchi
63 ambayo yamekuwa yakifanya
kazi kwa zaidi ya muongo mmoja ili
kupata ahadi ya kukomesha ukatili
dhidi ya kuku kutoka kwa kampuni
kubwa zaidi za chakula duniani.

Tanzania nayo haiko nyuma
katika mapambano dhidi ya
ukatili wa wanyama, kwani OWA
imekuwa ikishirikiana na mashirika
mbalimbali ya ustawi wa wanyama.

Miongonl mwa mashirika hayo
ni shirika la Education for African
Animals Welfare (EAAW) katika
kutekeleza shughull zake hususan
utoajl wa elimu na kampeni
zinazolenga kukomesha ukatili

dhidi ya wanyama hasa kuku
waliofungiwa kwenye vizimba.

Akizungumzia ~mkakati wa
kutokomeza ukatili dhidi ya kuku,
Mkurugenzi wa OWA, Alexandria
Beck, anasema kuendelea kupata
ahadi nyingi katika kutekeleza sera
ya ustawi wa wanyama, ni kiashirio
muhimu cha maendeleo kwa
wanyama wanaofugwa kwa ajili ya
chakula.

“Ingawa  tunajua  kwamba
ahadi pekee hazitasababisha
kuboreshwa kwa hali za wanyama.
Ili kuwackoa kuku kutokana na
maisha ya ukatili ya kufungiwa
kwenye vizimba wya chuma,
tunahitaji kuona kampuni
zinatengeneza na kutoa taarifa
kuhusu maendeleo  kuelekea
malengo yao ya ufugajl huria,”
anaeleza.

Beck anasema takwimu
zinaonyesha kwamba siku zijazo
hakutakuwa na ufugaji wa vizimba
na zaidi ya asilimia 11 ya kuku
duniani, hawafugwi katika vizimba.

Yapo baadhi ya mashirika
ambayo yana sera ya kuondoa
matumizi ya vizimba katika kufikia
asilimia 100 ya mayai yatokanayo
na kuku wasiofugwa kwenye
vizimba, bado hawajaweka wazi

hadharani maendeleo yao ya hatua
iliyofikiwa katika maeneo yao.

Miongoni mwa kampuni hizo ni
Hilton Hotels, Radisson Hotels Group
na Unilever. Hata hivyo, barani
Afrika kuna mashirika yaliyofikia na
kutimiza ahadi ya uondoaji vizimba
katika ufugaji wa kuku, ambayo ni
Danone, Marriott, Starbucks na Kraft
Heinz ambayo yanaripoti kwa uwazi
hatua zilizofikiwa.

Mapema mwaka huu, kampuniya
kimataifa ya Majid Al Futtaim ambao
ni wauza)i wakubwa wa mazao ya
kuku kupitia maduka ya Carrefour
nchini Kenya, Kameruni, Uganda na
Misriwalitoa ahadiya kutekeleza sera
ya kimataifa yakutofungamana na
wauzaji mayai ya kuku wanaofugwa
katika vizimba.

Majid Al Futtaim ilionyesga
namna ambavyo watumiaji wa mayai
wanavyojali ustawi wa wanyama.
Hata hivyo bado kuna changamoto
kwa ustawi wa kuku katika ukanda
wa Afrika, kwani zipo kampuni
zimekuwa zikisuasua kukubaliana na
sera ya uondoaji vizimba kwa kuku
wa mayai wanaofugwa.

Pia, wauzaji wa mayal kwa reja
reja kama vile Pick n Pay, Shoprite
na Massmart, wanahitaji kujitolea
zaidi kwa kusisitiza ufugajl kuku
bila vizimba Ili kudhihirisha kwa
umma kwamba wanajall ustawi wa
wanyama hususan kuku.
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mifugo,

erikali kupitia Wizara ya Mifugo na

Uvuvi imetangaza vipaumbele vita-

no inavyotarajia kuvitekeleza katika
bajeti yake ya mwaka wa fedha wa 2022/23.

Akizungumza na Mwananchi baada ya

kuwasilisha makadirio ya mapato na matu-
mizi ya wizara yake bungeni, Waziri wa
Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki alisema
kuwa vipaumbele vya makadirio ya bajeti
mpya ni vitano ambavyo ni uhimilishaji,
mah.sho na maji, tiba na kinga ya magonjwa
na ujenzi wa bandari ya uvuvi inayokwenda
kujengwa mkoani Lindi.
. Alisema watajenga uboreshaji wa mal-
isho na maji sambamba na kuanzisha
madarasa 100 ambayo yatakuwa yanami-
likiwa na mfugaji mmoja. Alisema katika
}qpaumbele cha tiba na kinga kwa magon-
Jwa, watajenga zaidi ya majosho 300 nchi
nzima.

Kuhusu uvuvi ambao pia unasimamiwa
na wizara hiyo, alisema mwaka huu wata-
anza ujenzi wa bandari ya uvuvi eneo la
Kilwa Masoko mkoani Lindi.

“Kwa kufanya hivyo, meli kubwa za uvu-
vi zimeanza kuja na tumezipa leseni (ya
kuvua), ziweze kutia nanga,” alifafanua
Waziri Ndaki. -

Ukitazama kwa undani, vipaumbele hivi
vinaleta matumaini ya kuwapo kwa dhami-
ra ya kuiletea mabadiliko sekta ya mifugo
nchini, ambayo kwa muda mrefu haijawa
na tija kama inavyotarajiwa na wadau wake
na hata jamii kwa jumla. d

Licha ya nchi yetu kitakwimu kuwa mion-
goni mwa nchi zinazoongoza kwa kuwa
na mifugo mingi barani Afrika, si mifugo

hiyo wala bidhaa zitokanazo na mifugo
hiyo, vilivyo na mchango wa maana katika
uchumi wa Taifa. ;

Pamoja na faida chekwa zitokanazo na
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Helen Thomas, mwanahabari wa Marek:
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uvuvi iamke sasa

sekta ya mifugo kama vile uzalishajl wa
nyama, maziwa, kwato, ngozi na mbolea,
ufugaji nchini hauchangii vya kutosha
kwenye uchumi na ajira, hali inayotokana
na kutokuwapo kwa mipango mizuri na
thabiti ya kuwaendeleza wadau wake, hasa
wafugaji wadogo ambao ndio wengi.

Kwa muda mrefu ufugaji umekuwa wa
mazoea, wa holela na ule wa kiasili wa
kuhamahama, hivyo kusababisha mifugo
kutokuwa’ na sifa hata pale soko la maana
linapopatikana. Na ni kama vile Se_erlkah
kupitia mamlaka zake husika, zimeshindwa
kuwakalisha kitako wafugaji hawa wakaon-
dokana na ufugaji wa mazoea wakumbatie
ufugaji wa kisasa ambapo mfugaji anakuwa
na mifugo michache anayoimudu na hivyo
kuihudumia ipasavyo. . )

Tunapopigia chapuo sekta hii kus_lmam-
iwa vilivyo kupitia mikakati na mipango
thabiti, ieleweke kuwa sekta ya mifugo hai-
changii tu kwenye uchumi kwa kukuza pato
la Taifa au kuongeza ajira, lakini ufugaji ni
chanzo cha uhakika cha chakula, lishe ya
uhakika na malighafi za viwanda.

Ni kwa sababu hiyo, tunazikumbusha
mamlaka husika, ikiwamo Wizara ya Mif-
ugo na Uvuvi kuimarisha sekta hii muhimu
na nyeti. Tuondokane na ufugaji wa mazo-
ea, na sasa tugeukie kwenye ufugaji wa
kisasa kwa Serikali kutenga maeneo ya
malisho, vyanzo vya maji, huduma za utafiti
na mafunzo kwa wadau wote wa sekta hiyo.

Vipaumbele vitano alivyovitaja Waziri
Ndaki, vitufumbue macho na kuona haja ya
kuwekeza vilivyo kwenye sekta hii ambayo
kama Taifa, tukijipanga vilivyo inaweza
kuwa chanzo kizuri cha mapato kwa kuwa
bidhaa zitokanazo na mifugo sio tu zinatu-
mika sana kila kona ya dunia, lakini pia zina
faida nyingi za kiuchumi.
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“Hatuingii kwenye uandishi wa hab:
kutafuta ukweli na kuhakikisha vior




